Chuyện xây mộ trong vườn nhà không phải là điều hiếm gặp mà nó phổ biến từ xưa tới nay, nhất là ở khu vực Đồng bằng sông Cửu Long. Tuy nhiên, việc này vẫn gây ra rất nhiều tranh cãi, vậy thực hư ra sao, có nên xây mộ trong vườn nhà không? Cùng tìm câu trả lời trong bài viết dưới đây của Ninh Bình Stone bạn nhé!

Tại sao nhiều người lại thắc mắc là có nên xây mộ trong vườn nhà không?

Không giống như người miền Bắc là xây mộ ở khu nghĩa trang, người miền Tây sông nước họ xây mộ ngay trong khu vườn của mình. Mộ của người chết được họ chôn ngay trong vườn nhà, bàn thờ cũng được đặt luôn ở đây. Làm như vậy để người quá cố luôn được sống cùng con cháu mình, gần gũi với người thân, để có thể chứng kiến con cháu sinh hoạt mỗi ngày. Đối với người miền Tây thì đây là điều rất bình thường, họ không quá sợ hãi hay lo lắng điều gì cả. 

Trước tình trạng chôn người thân trong vườn nhà diễn ra ngày càng nhiều, chính quyền địa phương phải ra sức tuyên truyền và khuyên ngăn. Bởi nếu cứ để tình trạng này diễn ra như vậy thì sẽ rất mất mỹ quan đô thị cũng như gây ô nhiễm môi trường nghiêm trọng. 

Nhiều người cũng dần nhận thức được điều này nhưng vẫn còn nhiều băn khoăn nên chúng tôi xin giải đáp “có nên xây mộ trong vườn nhà” ngay dưới đây.

Xây mộ trong vườn nhà để người quá cố luôn được sống cùng con cháu mình, gần gũi với người thân, để có thể chứng kiến con cháu sinh hoạt mỗi ngày.
Xây mộ trong vườn nhà để người quá cố luôn được sống cùng con cháu mình, gần gũi với người thân, để có thể chứng kiến con cháu sinh hoạt mỗi ngày.

Những vấn đề nảy sinh khi xây mộ trong vườn nhà

Nếu xây mộ trong vườn nhà hay còn gọi là đất thổ cư thì sẽ liên quan và ảnh hưởng đến nhiều vấn đề như sau:

Xây mộ trong vườn nhà ảnh hưởng nghiêm trọng đến môi trường sống

Nếu chôn người chết trong vườn nhà thì khi xác chết phân huỷ sẽ gây nên ô nhiễm đất, ô nhiễm không khí, ô nhiễm nguồn nước của gia đình cũng như ô nhiễm nguồn nước của những nhà hàng xóm xung quanh. Việc này sẽ làm ảnh hưởng đến sức khoẻ con người về lâu về dài nên mức độ nghiêm trọng là rất cao.

Xây mộ trong vườn nhà quy định pháp luật của Nhà nước

Rất nhiều người đã thắc mắc về vấn đề: Có nên xây mộ trong vườn nhà hay Xây dựng mồ mả trong đất thổ cư có được không? 

Theo quy định tại Điều 84 Luật Bảo vệ môi trường năm 2014 về bảo vệ môi trường trong mai táng, hỏa táng thì có nêu rõ: Khu mai táng, hoả táng cho người đã khuất phải đảm bảo những yêu cầu như sau:

  • Phù hợp với quy hoạch và nằm ở vị trí đáp ứng được về vệ sinh môi trường cũng như cảnh quan khu dân cư; không gây ô nhiễm nguồn nước và môi trường xung quanh. 
  • Việc di chuyển hay chôn cất thi thể người đã khuất phải đảm bảo vệ sinh môi trường là điều tiên quyết. 
  • Nhà nước ta khuyến khích việc hỏa táng, chôn cất trong các khu nghĩa trang đã được quy hoạch và cần xóa bỏ ngay hủ tục lạc hậu xây mộ trong vườn nhà.

Dựa vào những điều trên, việc “có nên xây mộ trong vườn nhà” là không được pháp luật chấp thuận, cần phải loại bỏ và tuyên truyền đến người dân để họ hiểu hơn cũng như nghiêm chỉnh chấp hành.

Việc xây mộ trong vườn nhà” là không được pháp luật chấp thuận, cần phải loại bỏ và tuyên truyền đến người dân để họ hiểu hơn cũng như nghiêm chỉnh chấp hành. 
Việc xây mộ trong vườn nhà” là không được pháp luật chấp thuận, cần phải loại bỏ và tuyên truyền đến người dân để họ hiểu hơn cũng như nghiêm chỉnh chấp hành.

Xây mộ trong vườn nhà ảnh hưởng đến phong thuỷ

Xây mộ được coi là việc hệ trọng nên việc chọn đất xây mộ phải được tính toán cũng như xem xét cẩn thận, đất xây mộ phải có huyệt mộ tốt. Tuy nhiên, với vị trí, địa hình như vườn nhà thì không đủ tiêu chuẩn để xây mộ. Vì vậy chúng tôi khuyên chân thành bạn đọc không nên xây mộ ở vườn nhà của mình.

Xây mộ được coi là việc hệ trọng nên việc chọn đất xây mộ phải được tính toán cũng như xem xét cẩn thận, đất xây mộ phải có huyệt mộ tốt
Xây mộ được coi là việc hệ trọng nên việc chọn đất xây mộ phải được tính toán cũng như xem xét cẩn thận, đất xây mộ phải có huyệt mộ tốt

—->>>> Có thể bạn quan tâm: Cách nhận biết mồ mả được huyệt nhờ vào những dấu hiệu sau

Vậy có nên xây mộ trong vườn nhà không?

Nói tóm lại, trước câu hỏi: có nên xây mộ trong vườn nhà không? thì chúng tôi xin trả lời là Không. Bởi như đã nói, theo quy định của Pháp luật thì điều này là vi phạm pháp luật, không được pháp luật cho phép và làm ảnh hưởng đến những hộ dân xung quanh. Trong nhiều trường hợp, hàng xóm có thể gửi đơn đề nghị chính quyền địa phương để họ can thiệp, xử lý cũng như dùng biện pháp cưỡng chế thì cần thiết. 

Hơn nữa, cuộc sống hiện đại và ngày càng phát triển thì việc xây mộ trong vườn nhà đã trở nên cổ hủ, lạc hậu cần được loại bỏ cũng như thay thế càng sớm càng tốt. Nhiều gia đình chọn xây mộ ở nghĩa trang được quy hoạch hoặc khu đất trong xa khu dân cư được chính quyền cấp phép như vậy vừa đúng quy định của pháp luật, vừa đảm bảo tính phong thuỷ, vừa thể hiện tính thẩm mỹ cao. 

—-->>> Tìm hiểu thêm: Những yếu tố ảnh hưởng tới chi phí xây một ngôi mộ bình thường | Top 15+ những mẫu mộ đá đẹp 2022

Với những thông tin trên về việc trả lời thắc mắc của nhiều độc giả về “có nên xây mộ trong vườn nhà không?” hy vọng sẽ hữu ích đối với bạn đọc đang quan tâm về vấn đề này. Hiện nay, chi phí để xây một ngôi mộ cho ông bà tổ tiên hay người thân tại khu nghĩa trang cũng không phải là con số quá lớn, chỉ từ 30 triệu nên với mức sống hiện nay thì gia đình nào cũng có thể chi trả được. Quý khách có nhu cầu xây mộ đá liên hệ ngay với Công ty Cổ phần Đá mỹ nghệ Ninh Bình qua số hotline 0971.532.299 để được tư vấn tận tình, chi tiết. Chúng tôi sản xuất và cung cấp các loại mộ đá như mộ đá hoa cương, mộ đá tam sơn, mộ đá không mái, mộ đá một mái, mộ đá hai mái, mộ đá ba mái, mộ đá công giáo… cam kết chất lượng 100% đá tự nhiên cũng như sở hữu vẻ đẹp uy nghiêm, cổ kính. 

—->>>> Xem thêm về sản phẩm mộ đá đẹp:Chọn lọc những mẫu lăng mộ hiện đại, tối giản, đẹp mắt cho ông bà tổ tiên mới nhất 2022

https://www.facebook.com/ninhbinhstone/